.
Nhắn admin
1 ... 393, 394, 395, 396, 397, 398, 399 ... 404 - bottom
Image

Lưu ý: Mục này để tiện cho thành viên muốn nhắn admin làm gì với chức năng administrator. Nội dung lời nhắn:
1. Không thuộc phạm vi di trú, ngoài ra hỏi gì cũng được
2. Chửi cũng được nhưng không được spam
3. Không bảo đảm sẽ được trả lời ngay.
4. xem chi tiết - bấm đây
5. vietditru1@gmail.com
<view...>

Giờ Intel không những vượt qua những người hàng xóm của Intel ở VN mà chắc cũng hơn cái người kia rồi. Intel chỉ chính thức học có hơn 3 năm mà đạt được GPA 4.0, giỏi math, science, thông thạo Tiếng Anh và top student trong lớp Tiếng Pháp, hơn hẳn nhiều người học đầy đủ cấp 3 và DH ở VN. Nhưng Intel sẽ không vì vậy mà dừng cố gắng phấn đấu

@intelligent2016: Thấy bạn vượt khó để đạt được như những gì bạn viết, Nông dân thật sự rất mừng cho bạn và gia đình bạn.

Nếu sống mà không có ước mơ, không có hoài bão, giống như cầu thủ đá bóng mà không biết khung thành ở đâu để mà đá bóng vào.

Nông dân đã đi làm hơn 20 năm (bao gồm ở Việt Nam và Mỹ), tiếp xúc với rất nhiều người giỏi, tài năng thật sự. Họ có điểm chung:
Sống có hoài bảo, luôn luôn cố gắng học hỏi để vượt qua chính mình và hầu hết họ là những người rất khiêm tốn.

Bạn cứ tưởng tượng thử 10 năm nữa, giả sử bạn học xong Harvard, khi đó hoặc là bạn sẽ starup một cái business cho riêng bạn, hoặc bạn sẽ đi làm thuê cho một hãng nào đó, bạn cứ hình dụng một ông chủ hoặc một nhân viên lúc nào cũng tự xưng mình luôn giỏi hơn mọi người, lúc đó có ai còn muốn hợp tác trong công việc hàng ngày với bạn nữa?

Nông dân không biết bạn là ai, chỉ thấy bạn có cùng hoàn cảnh nghèo như nông dân xưa kia, nhưng biết vượt khó học giỏi thì viết vài dòng cho bạn mà thôi.

Chúc bạn sớm đạt được ước mơ của mình.

601606 top -

@intelligent2016:

Intel muốn trở thành người Việt vĩ đại nhất thế kỷ 21. Liệu Intel có quá tham vọng không

Thấy bạn chịu khó để đạt được như những gì bạn VIẾT, sorry tôi định không nói ra, nhưng Bác Nongdan đã dẫn chứng cho bạn 10 năm sau thì bạn sẽ ngồi hay tối tối nằm gác tay lên trán xem mình có nói quá lắm không hén.

Sorry hén...

601619 top -
admin biết có một người cũng qua Mỹ từ nhỏ và bây giờ cũng giỏi lắm.

Nói về văn chương, Mỹ có 2 giải thưởng phát hàng năm cho các tác giả có sáng tác độc đáo. Sở dĩ admin đặc biệt biết đến 2 giải này vì tình cờ admin mê một vài tác giả độc đáo.

- Bob Woodward - All the President's Men - Sách nói về công trình điều tra vụ Watergate và làm Tổng Thống Nixon phải từ chức. Ông được 2 giải Pulitzer Prize.

- Harrison E. Salisbury - The New Emperors - Sách kể lại cuộc đời của Mao Trạch Đông và Đặng Tiểu Bình. Ông cũng được 2 giải Pulizer Prize.

- Dick Francis - Tác giả Anh, viết nhiều truyển trinh thám về đua ngựa ở Anh. Ông được 3 lần giải Edgard Award.

Năm vừa rồi một tác giả người Việt đoạt được cả hai giải cùng một lúc. Nguyễn Thanh Việt. hihi...

601657 top -

Thật ra Nông dân và những người ở đây chẳng biết bạn là ai để mà ganh tị, đố kỵ, đạo đức giả...với bạn. Botay.com với 'thần đồng ' này:)

601663 top -

intelligent2016 wrote:...nói mình khùng, bị bệnh down này nọ trong khi mình chuyên chỉ bài giúp nhiều đứa.

Hi Hi, chiều nay dzô VDT đọc chơi, ngang đây tự nhiên thấy mắc cười quá xá. Chợt nhớ hùi đó mấy đứa bạn nhậu cũng hay kêu Duyho là Duy mad, hổng hiểu vì sao nữa. :)

601665 top -
@intelligent2016
Mình có theo dõi các bài viết của bạn trước đây (nick intelligent2010) về quá trình theo đuổi việc học của bạn, từ khi bắt đầu luyện GED, đến khi bạn vào college. Mình rất khâm phục ý chí và nghị lực của bạn. Xin chúc mừng những gì bạn đã đạt được đến thời điểm này.
Có nhiều đề tài bạn nêu ra đáng để thảo luận và phản biện, mình chỉ muốn nói về, "người Việt vĩ đại nhất thế kỷ 21" (600843). Mình nghĩ nó là một "fresh idea". Mình thích khi bạn nói, "...đem lại hạnh phúc, quyền lực, và lợi ích cho dân tộc?" (601654). Chỉ có một số ít người thực sự hiểu và nói được câu này. Mặc khác, việc bạn nêu ra như là một "challenge", vì vậy thông thường bạn sẽ nhận được là các ý kiến đóng góp tích cực (positive), lẫn tiêu cực (criticism). Mình chỉ chúc bạn may mắn, và hi vọng bạn sẽ đạt được hoài bão của bạn. Thân.

601671 top -

Tôi nghĩ, nếu được thì bạn Intell "hạ thấp tiêu chuẩn phấn đấu" xuống đi? Làm người Việt Nam nổi tiếng thôi, chứ làm người Việt Nam vĩ đại thế kỷ 21 thì khó lắm, đặc biệt là trong lĩnh vực chính trị mà bạn đang mơ ước. Cho dù cùng hay khác ý thức hệ thì thế giới vẫn công nhận Hồ Chí Minh là nhân vật nổi bật nhất về mặt chính trị của Việt Nam trong thế kỷ 20. Hồ Chí Minh nổi lên trong thời loạn và con đường đi đến thành công của ông đầy chông gai, nhưng ngay cả thời bình như bây giờ cũng đâu có dễ. Nếu thực hiện mong ước thành ước người vĩ đại, bạn sẽ theo đi trên con đường chông gai tương tự, hy sinh đánh đổi nhiều thứ để đạt được mục đích đề ra: vì một Việt Nam giàu mạnh trong tương lai. Bạn tin mình làm được chứ? Tôi không muốn làm nhụt chí bạn đâu nhưng kiến thức từ trường lớp không phải là cái quyết định tư chất, bản lĩnh của một người lãnh đạo về mặt chính trị đâu. Thôi bạn nên quay lại trường lớp chuẩn bị cho những thách thức mới ở University đi, nó rất "xương xẩu" chứ không dễ nuốt như ở college đâu.

Nhân tiện cũng nói luôn với bạn điều này. Người Việt mình cũng không tài giỏi tới mức như bạn nghĩ đâu, cũng tầm mức trung bình so với các dân tộc khác trên thế giới thôi.

601695 top -

@intelligent2016
Bạn nên dành công lực thâm hậu của mình để lo cho việc *Nhớn*của bạn, hơi sức đâu mà chửi Tụi này, Tụi kia hay rủa đàn bà con gái Việt Nam bán thân hay bán cái gì đó mà bạn biết hoặc *Xô* hàng trong hầu hết bình *Loạn* của bạn. Chân thật góp ý còn chân giả không dám bàn

601711 top -

Định thôi không viết nữa vì đây là mục nhắn admin, nhưng thấy admin chưa nhắc nhở gì nên xin viết tiếp vài dòng cho bạn trẻ 'thần đồng' Intell:

1. Tôi gọi là bạn trẻ vì bạn chưa vô đại học nhưng đã gọi "mấy đứa học đại học bên VN sang đây học lại...", như vậy bạn có thể chưa quá 30 tuổi.

2. Muốn làm chính trị ít nhất phải có bản lĩnh chính trị, không có việc một vĩ nhân chính trị của thế giới tương lai mà mới nghe người khác phản biện lại vài câu đã lu loa: đừng làm nhục chí, đừng làm nhục chí người khác.

3. Muốn làm chính trị, phải có tố chất lãnh đạo, lãnh tụ. Nếu thật sự giỏi thì ngay từ năm học lớp một họ đã là những người lãnh đạo trong lớp rồi. Một trong những kỹ năng của leadership skill đó là có thể tập hợp, dẫn dắt người khác làm theo mục tiêu của mình, của nhóm, của lớp, của trường... đề ra.

4. Nếu bạn muốn làm vĩ nhân để lãnh đạo cả đất nước Việt Nam: còn khuya. Vì với trình độ lớp 6 ở Việt Nam, chẳng biết nhiều và cọ xác trong môi trường chính trị ở VN, thì còn lâu bạn mới có thể trở thành lãnh tụ của nước VN, cho dù bạn có trở thành nhà 'bác học' chuyên ngành về chính trị ở Mỹ.

5. Nếu bạn muốn thành lãnh tụ ở Mỹ như Bill Clinton, Obama...thì càng không thể, vì bạn đã bị loại ngay từ vòng gửi xe vì cái giấy khai sinh Việt Nam của bạn.

6. Trong quá trình đi học, chúng ta được học hai cái chính: học văn hoá và học kiến thức. Hai cái này cần phải cân bằng một cách tương đối với nhau. Nếu một trong hai cái bị lệch pha, chúng ta cũng sẽ bị lệch pha.

7. Muốn làm vĩ nhân ở nước Mỹ này thì điều kiện đầu tiên là tiếng anh phải cực giỏi ở tất cả các kỹ năng, nhất là kỹ năng và khả năng diễn thuyết trước công chúng. Nghe bạn khoe lung tung, nhưng trăm nghe không bằng một thấy. Nếu bạn có thể giỏi hơn cả bọn Mỹ, hãy viết một đoạn tiếng anh để mọi người được thán phục. Ví dụ như: nêu những tố chất cần có của một chính trị gia nổi tiếng hay một vĩ nhân về chính trị?

8. Bơi trong ao hồ xung quanh nhà thì có thể dễ dàng, nhưng nếu trình độ bơi chỉ mới ở mức bơi chó mà cứ nghĩ mình có thể bơi sải, bơi bướm...để lao ra biển lớn khi chưa đủ lực, đễ chết chìm như chơi.

Đừng nói là Nông dân đã làm nhụt chí khi đọc những dòng trên, vì vĩ nhân chính trị trong tương lại thì ít ra phải có bản lĩnh để nghe điều hơi trái tai khi đang còn theo học College.

601712 top -

@intelligent2016

Còn về HCM hay cả NDD thì biết nhược điểm của họ là gì không? Họ không hiểu được và biết vận dụng được sức mạnh của khoa học, trong tư duy của họ vẫn còn quá bị ảnh hưởng của nông nghiêp. Hậu quả là công nghiệp không có, khoa học không có, dẫn đến phụ thuộc ngoại bang.

Đọc đến đây thì phải chào thua. Chuyện học hành của bạn tôi không quan tâm, nhưng qua phần bình luận về 2 nhân vật lịch sử ở trên thì tôi nghĩ bạn nên chịu khó đọc và học thêm nhiều hơn nữa. Tư liệu lịch sử, chính trị bây giờ tìm đọc cũng dễ. Vậy nhé.

601715 top -

Trang nhắn admin nay xuất hiện thần đồng vn.

Bốn tháng lấy bằng High School còn chậm, con Mắm nhà tui ở vn hoc lớp 5 trường làng, qua Mỹ mất có 9 tuần (350h) là có 2 cái bằng vừa High School vừa Nails hehee.

601716 top -

@intelligent2016,
Xin mạn phép được hỏi bạn năm nay bao nhiêu tuổi đời vậy? Bạn thật sự đã làm tôi ngạc nhiên.

601722 top -

@intelligent2016:

1. Với tầm hơn 26 tuổi một chút, nghe bạn nổ thấy muốn rung cả VDT này luôn. Sang Mỹ khoảng năm 2010, với nền tản giáo dục lớp 6 trường làng khi còn ở VN, ND đoán khả năng tiếng anh của bạn cũng chỉ ơ mức vừa sạch nước cản. Nếu bạn giỏi tiếng anh thực sự thì thử show up một chút về khả năng viết tiếng anh như đề nghi của ND trong Comment bên trên. Chỉ một chút vậy thôi để biết được khả năng của bạn tới đâu. Còn Khả năng nói tiếng anh của bạn thì chưa bàn tới...

2. Nếu nước Mỹ chỉ là bước đệm, thì Việt Nam cũng không có 1 cm chổ đứng nào cho bạn đâu, điểm đến của bạn có thể là trên 9 tầng mây.

Cuối tuần rãnh rỗi viết lại cho bạn chỉ để cho VDT thêm xôm tụ một tí mà thôi:) còn ganh ăn tức ở với bạn ư? còn lâu:); nói như anh nguoidochanh bạn hãy lo tập trung cho việc học đi, đừng đi trên mây nữa.

Đọc mấy cái còm của anh bạn trẻ này làm cho ND nhớ tới hình ảnh con ếch ngồi đáy giếng lâu ngày, khi có được cơ may nhảy lên khỏi miệng giếng mồm cứ la toang toát như chốn không người, cứ nghĩ rằng trên miệng giếng này chỉ có một mình ta là đệ nhất thiên hạ mà thôi:)

601728 top -

Mặt dù biết bạn nhóc có vẻ trịch thượng với chỉ vài nhúm chữ có được khi vừa rời được khỏi miệng giếng, nhưng ND vẫn còn thích viết lại cho bạn nhóc này, coi như để xả Stress và luyện viết...tiếng Việt:)

1. Cái GPA 4 chấm và trình độ tiếng anh, tiếng Pháp như thần kia chỉ nghe nói bằng hơi mà thôi. khiếp, tủ sách cả tiếng anh tiếng pháp của bạn nhiều tới 20 cuốn kia à:). Trong cái điện thoại cùi bắp mà ND đang viết đây chỉ cần lướt ngón tay, thì cả thư viện nằm trong này rồi bạn nhé. Bạn nhóc này áp dụng tiến bộ khoa học vào việc trau dồi kiến thức cũng khá tiến bộ đó:)

2. Trang VDT sẽ bị đóng cửa nhờ có thần đồng nhóc này làm cho dân VN Thật sự ấm no hạnh phúc, để không cần đi Mỹ nữa, đúng là vĩ...cuồng:)

3. Người VN, dân tộc VN sẽ là người có lợi ích trực tiếp từ bạn nhóc này, nhưng lại ra sức cản trở việc thực hiện sự vĩ cuồng của bạn nhóc, xin thưa với bạn: hãy lo cái dạ dày của bạn cho khỏi bị lép kẹp đi, học nhiều, làm nhiều khoe ít thì may ra sau này bản thân, gia đình bạn được nhờ một chút.

4. Nói cho bạn nhóc biết, bạn có thể viết hươu, viết nai gì cũng được, nhưng ôm bom thả vào đây nhiều quá người khác sẽ biết cái đuôi của bạn nằm ở đâu ngay. Tự viết vài câu tiếng anh lên đây để mọi người 'chiêm ngưỡng " mà không dám thì đừng lôi mấy cái GPA GP-iếc gì ra mà loè nữa nhé.

@Tái bút: nếu viết với mục đích câu view thì có vẻ bạn nhóc này đã thành công nhỉ, vì có thể lấy được time của ND và anh nguoidochanh:).

601735 top -

@ nguoidochanh.
@ Nongdan.

Cũng định không tham gia vào mục nhắn Admin, nhưng doanchin thấy rằng "ngựa non háo đá kia" các anh có nói mãi cũng thế thôi, nhóc này có nghe ai đâu, nó được cái nước NỔ, mình đang dính cái câu view của nó.
- Các anh cứ nghe doanchin đi, nhóc này nhìn cách nói cách diển đạt và cách xưng hô, mình đoán ngay NÓ đang bị bệnh hoang tưởng, biến chứng của bệnh tâm thần phân liệt, bệnh này gây ảo tưởng là chính nói ghê lắm nói còn hơn các nhà bác học họ nói, cứ tự cho mình là siêu phàm vậy.

Các anh mà cứ kích động nó là nó nói bay VDT này lưôn đó.

doanchin nói thế không chừng NÓ ném đá ngay bây giờ đó...

Thôi vài dòng chia sẽ thế,
Thân chào các anh, cưối tuần vui vẽ.

601736 top -
Nhắn admin
1 ... 393, 394, 395, 396, 397, 398, 399 ... 404

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image