.
Credit... Với cuộc sống ở Mỹ
1, 2, 3, 4 - bottom
Chào các bạn,

Đối với những người mới nhập cư thì cách tốt nhất là nên tự build credit cho mình. Các bạn có thể tự xin Secured Credit Card bằng chính khả năng tài chínhh của mình, không cần người cosign. Hiện nay mình biết chắc chắn có 3 nhà băng có chương trình này là : Bank Of America, Citi Bank, Wells Fargo Bank.
Các bạn có thể deposit từ 300usd-10.000usd cho nhà băng, họ sẽ cấp cho 1 credit card dựa trên số tiền mà các bạn deposit. Số tiền này sẽ được trả lại cho các bạn sau 1 năm hoặc 18 tháng tuỳ theo nhà băng. Ví dụ các bạn deposit 2.000usd thì họ sẽ cấp cho các bạn một thẻ tín dụng có hạn mức là 2.000usd. Hàng tháng các bạn nhớ trả tiền đúng hạn. Sau 1 năm sử dụng thì họ sẽ gửi trả lại cho bạn 2.000usd. Nếu các bạn thuê nhà, tiền điện, điện thoại, TV cable thì nhớ trả tiền đúng hạn, điểm tín dụng sẽ tăng rất nhanh.
Các bạn cũng có thể xin cấp thẻ tín dụng từ các siêu thị như Walmart, Kroger....không cần deposit, nhưng hạn mức tín dụng thường thấp, chỉ có 400USD thôi.

273132 top -
Nếu các bạn cần xin credit card, có thể apply ngân hàng capital one. họ không check credit của bạn mà có thể cấp ngay cho bạn một thẻ tín dụng với hạn mức 300$/tháng, sau đó sẽ tăng dần.

347706 top -
Kính chào các anh chị trong diễn đàn. Em muốn hỏi về trường hợp của mình như sau. Chú em có add thêm tên em vao credit card của chú 6 tháng trước, vì em muốn build cái credit score của mình. Lúc đó thì em chưa có SSN chỉ dùng passport để apply. Giờ em đã có SSN và em cũng đã open một credit card riêng. Nhưng wells Fargo bank cấp cho em cái card loại check card link tới account của chú em. Em không biết là khi dùng cái card này nó có ảnh hưởng gì đến cái account của chú em không?

413431 top -

@Kevin87,
Thông thường nếu trả tiền đúng hạn thì không ảnh hưởng gì cả, theo tôi nghĩ thẻ credit card của bạn có thể là thẻ mà Seawolf nói ở trên còn có tên gọi là Secured Credit Card, loại thẻ này sẽ link vào 1 account nào đó cho nên mới link vào account của chú bạn (nếu bạn không trả tiền đúng hạn mỗi tháng chắc chắn sẽ ảnh hưởng đến người chú).

Bạn có thể mở riêng cho mình 1 account khoảng từ $300-$10,000 (gọi là Collateral Account), thẻ của bạn sẽ được link vào account này và không ảnh hưởng đến ai cả và bạn phải trả phí $25 cho 1 năm, tiền lời cho thẻ này hiện nay là 18.99% (theo Wells Fargo Bank).

Wells Fargo Bank giải thích như sau:

"Don't have a credit history, or been turned down for credit in the past?

By using credit responsibly, including your Wells Fargo Secured Card, you can go a long way in building strong and healthy credit."

"A Secured Card works like any other credit card, and can be used wherever Visa credit cards are accepted, but requires a deposit to fund your “Collateral Account”.
•You deposit $300-$10,000 into a "Collateral Account." Your credit line will directly reflect the amount of your deposit.
•You still need to make monthly payments toward any balance you accrue, as with any other credit card.
•Upon approval of your application, we will transfer the funds from the Wells Fargo checking or savings account you provide to open the Collateral Account. This can take approximately 7 – 10 days and these funds will need to be available in your account to process the transfer and open your account.

Secured Card accounts are reviewed periodically and may qualify to be graduated to an unsecured credit card and have the Collateral Account funds refunded."

413528 top -
Thanks tipha đã trả lời giúp mình. Nhưng mình vẫn còn thắc mắc là không biết khi mình dùng cái thẻ này nó có ảnh hưởng đến cái balance trong cái account của chú mình không? Và cái statement hàng tháng nó có tính riêng ra cái thẻ của mình với của chú không?

413542 top -

@kevin87,
Account của chú kevin chỉ là tiền bảo chứng cho cái thẻ mà thôi, không ảnh hưởng trừ khi Kevin không trả và bị ngân hàng cảnh báo vài lần, monthly statement sẽ riêng nếu kevin xem 4 con số cuối của 2 thẻ khác nhau, nếu cả 2 thẻ có cùng 1 số thì statemnet sẽ về chung.

Nhưng nếu thẻ link vào account của ông chú, ông chú sẽ thấy được Kevin mua hàng, tiêu xài ra sao, nếu Kevin mua quà tặng bạn gái, ông chú sẽ phát hiện ngay. :)

413543 top -
Đúng là cái mình đang lo lắng đó tipha :(. 4 con số thẻ của mình khác. Lần đầu apply để xài credit card nên hơi ngỡ ngàng vì từ trước giờ mình xài Debit. Nếu mình xài một thời gian có credit score, mình có thể mở một account cho riêng mình mà không bị charge phí hàng tháng đúng không nhỉ tipha?
À mình có thắc mắc nữa là khi mình check account online thì chỉ thấy account và balance của chú mình thôi, không thấy cái số thẻ của mình đâu. Vậy nên mình cũng không biết mình được xài trong khoảng tiền là bao nhiêu nữa? Tipha trả lời giúp mình nha.

413552 top -

@Kevin87,

Tôi chỉ đùa vui thôi, chứ số khác thì chú của Kevin không xem được đâu, trừ khi Kevin cho ID và password. (nếu muốn chính xác nên gọi vào Ngân hàng hỏi). Mỗi ngân hàng, mỗi thẻ tín dụng đều khác nhau, nên Kevin hỏi sẽ rõ thêm và chắc chắn thì Kevin nên hỏi luôn xem người khác có xem được không? nếu chưa có sự đồng ý của Kevin.

Đúng vậy, sau này khi có good credit thì sẽ xin được những loại thẻ không phải trả tiền phí hàng năm mà còn được hưởng tiền lại từ 1% đến 5% tiền mình tiêu xài mua hàng hay đổ xăng, du lich...(reward credit cards). Tùy theo khi Kevin set up online như thế nào? có thể Kevin chỉ set up vào thẻ của ông chú nên chỉ thấy thẻ đó mà thôi. Nếu không rành nên gọi cho Ngân hàng hoặc đến ngân hàng hỏi họ set up account online thế nào?

413558 top -
Thank tipha nhiều lắm, nhờ tipha mà mình ngộ ra được nhiều điều. Nếu còn thắc mắc gì hi vọng tipha sẽ vẫn giải đáp giúp mình nhé. Have a great weekend^^

413561 top -
chào seawoft và các anh chị trong diễn đàn Mình có mấy vấn đề hỏi anh chị trong diễn đàn nếu có gì sai xin admin và anh chị hướng dẫn để mình post bài đúng chỗ.

cho mình hỏi debit card và credit card có gì khác nhau?

Mình qua Mỹ chồng mình add vào tài khoản của chồng sử dụng debit card.Nếu mình muốn biết trong tài khoản có bao nhiêu hay kiểm tra sự chi tiêu của mình hàng tháng nếu đến ngân hàng hỏi về vấn đề này không có sự đồng ý của chồng mình ngân hàng có hướng dẫn mình theo dõi trên mạng không?
Khi qua đây mình có đem 8,000.00$ đã mở ngân hàng bank of America với thẻ checking debit nay mình muốn xây dựng built credit score của riêng mình vậy phải làm sao?.Nếu đổi thẻ checking sang thẻ saving hàng tháng ngân hàng trả lãi hay trả lãi năm, bao nhiêu phần trăm một năm?. Nếu dùng thẻ saving có cà được thẻ khi shopping hoặc trả tiền điện, nước , điện thoai với những con số trên thẻ saving?
Mong sự giải thích của các anh chị trong diễn đàn
Cám ơn anh chị nhiều

435966 top -

Debit cards và Credit cards
tipha

@hoangthuy944,

Debit cards (thẻ ngân hàng): sử dụng trong số tiền mình có trong account ngân hàng của mình, cũng giống như ký checks, ta sử dụng thẻ và dùng số PIN, số tiền sẽ trừ ngay vào account ngân hàng của mình.

Credit cards (thẻ tín dụng): sử dụng tiền của ngân hàng cho mình mượn, mình có thể trả lại từ từ và ngân hàng tính tiền lời trong số tiền mình thiếu.

Khi đã có tên chung 2 vợ chồng cùng 1 account ngân hàng thì ai ai cũng có quyền vào xem, tự rút tiền ra mà không cần hỏi người kia, cả 2 người đều có thể vào online ghi danh tự kiểm tra account của mình, tất cả chi tiêu, tài khoản có được, cả 2 người đều biết số tiền cho vào hay lấy ra sử dụng hàng ngày. Một người có thể mở nhiều account, cho nên có account tên chung 2 người và cũng có thể có account riêng cho từng người.

Mỗi ngân hàng mỗi khác, muốn biết chính xác nên vào web của ngân hàng Bank of America xem, hoặc ra ngân hàng hỏi, có nhiều loại saving và cũng nhiều loại checking tùy theo loại saving hay checking nào thích hợp với mình mà mình không phải trả phí hàng tháng theo quy định yêu cầu riêng của từng ngân hàng cho từng loại account. Tiền lãi hiện nay cho những loại saving account không cao lắm từ 0.05% đến 0.20% cho 1 năm, nên nếu saving có $8,000.00 mỗi tháng ta chỉ lãi từ $0.33 đến $1.33 thôi. tùy theo loại saving nào, có những loại saving giới hạn số lần rút tiền ra, thí dụ như trong 1 tháng chỉ được rút ra 5 lần, nếu rút trên 5 lần sẽ phải trả tiền phí mỗi lần rút ra hay sẽ bị phạt tiền.

Nếu muốn xây dựng build credit score có thể xem cách hướng dẫn của Seawolf, nhưng cần nhất phải có việc làm và lợi tức hàng tháng, nếu là học sinh không có làm việc cũng khó khăn hơn.

436094 top -
chào mọi người,

pracell muốn hỏi trước đây diễn đàn mình có bài viết hướng dẫn cách build credit tốt, nói rõ từng bước làm, nhưng h tìm lại ko thấy. Ai có cho pracell xin với.

Và pracell nghe nói du học sinh cũng có thể build credit và mua nhà trả góp ko biết có đúng ko? và quy định đó thế nào.

xin cám ơn mọi người trả lời giúp :D

436125 top -
Hi pracell,

Bạn vào Thư viện di trú, mục 4.6.8

436128 top -

@Pracell,

Credit score chỉ là 1 trong những điều khoảng ngân hàng xem xét để cho ta vai tiền mua nhà, xe, hàng hóa...cũng như giãm được chút ít không đáng kể trong các chi phí hàng ngày như tiền gas, điện, bảo hiễm...vì thế cho nên cũng có nhiều người xem credit score không phải là vấn đề quan trọng lắm trong cuộc sống, những ai đã có nhà, có xe và không cần vai tiền ngân hàng, họ không chú tâm nhiều đến nó. Trả tiền các chi phí sử dụng trong nhà như phone, gas, điện, nước đúng hạn...credit score cũng theo đó tăng dần dù không mau như những ai thiếu nợ ngân hàng. Cho nên đôi lúc chúng ta cũng không cần thiết phải trả tiền lời vai mượn mong được tăng mau điểm tín dụng.

Cách thức đại đa số ngân hàng khi cho vai tiền mua nhà, họ sẽ xem xét những vấn đề như sau:

1/-Lợi tức hàng năm:
-Tiền lương lãnh về hàng tháng.
-Lợi tức tiền đầu tư.
-Những tiền cấp dưỡng nhận đươc.

2/- Điểm tín dụng:(credit score)
-trả tiền thẻ tín dụng có đúng hạn kỳ không.
-Trả tiền nợ mua xe.
-Tiền cấp dưỡng con.
-Tiền vai mượn cho học phí.
Hoặc những khoảng tiền vai mượn khác...

3/-chi phí:
-Tiền chi tiêu hàng tháng.
-Chi phí cố định hàng tháng (không chênh lệch nhiều mỗi tháng)
-Tiền đặt cộc trước...

Đó là một vài điều mà ngân hàng xem xét cho ta vai mượn tiền mua nhà, cho nên bất cứ ai cũng có thể vai mua nhà nếu thỏa được đa số những điều kiện trên. Ngoài ra hiện nay nếu những ai có số tiền mặt nhiều có thể đặt cộc trên 50% giá trị căn nhà thì vẫn có thể vai mượn của tư nhân (những người có tiền nhưng muốn đầu tư có lãi xuất cao). Vài ý giúp Pracell hiểu thêm phần nào về credit score không phải là điều quan trọng hàng đầu để vai tiền ngân hàng mua nhà.

436352 top -
cám ơn tipha và anh chị trong diễn đàn nhờ tipha tư vấn nay mình biến thêm một chút về tài chính.

436519 top -
Credit... Với cuộc sống ở Mỹ
1, 2, 3, 4

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn