.
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 12.

Hậu Xuất Cảnh - Chương 12
Linh tinh

minhdung

Mua bán…
Sang đến đất Mỹ, các bạn sẽ làm quen với các “đại gia” trong lãnh vực bán lẻ như Wal-Mart, Taget… Riêng Wal-Mart với hệ thống bán lẻ khổng lồ và với một chuỗi những cửa hàng bao phủ tất cả các khu dân cư rộng khắp trên toàn nước Mỹ, vươn bàn tay của mình ra khắp thế giới và hầu như không có đối thủ cạnh tranh với “slogan” ấn tượng: Always low price – Giá luôn luôn rẻ- đã thật sự trở thành một thứ “quyền lực kinh tế”, một trong những biểu tượng của nước Mỹ sánh vai cùng Coca cola, quần Jean và… bánh Táo… Không thể phủ nhận cái “quyền lực mềm” này vì nếu Wal-Mart mà từ chối bán một mặt hàng cho một công ty nào đó, thì nhiều khả năng là công ty đó phải… đóng cửa vì ế ẩm!!!
Vào những cửa hàng như vậy ở đây các bạn sẽ thấy hàng hóa ngập tràn, có thể mua từ chậu hoa tươi cho đến thực phẩm, có thể mua từ cây kim cho đến bánh xe hơi…
Nhưng xin các bạn nhớ cho một điều là không được quên… trả tiền, xin căn dặn các cháu đừng quên điều đó, có nhiều khi tìm thấy món hàng nào đó nhỏ nhỏ, ưng ý, các bạn muốn mua nhưng cầm hoài trên tay cũng vướng, bỏ trên xe đẩy hàng thì có thể rớt, các bạn bỏ vào túi với dự tính khi nào ra sẽ tính tiền luôn, nhưng nếu các bạn quên, ra cửa từ kiểm soát mà nó báo động lên thì thật là tai họa, tình ngay mà lý gian, security sẽ lập tức vây quanh bạn, mời vào phòng riêng và sau đó là… cảnh sát sẽ được gọi đến, phiền toái hoặc đối mặt với tòa án về tội “ăn cắp hàng trong siêu thị” là việc khó tránh khỏi chỉ vì quên sót là một điều không hề dễ chịu chút nào. Mình đã từng chứng kiến anh chàng… “cà fê” trẻ măng bị như thế không biết do vô tình hay cố ý, dầu gì cũng xin nhắc các bạn lưu tâm thật kỹ vấn đề này, nhất là với các cháu tuổi thiếu niên ưa táy máy, nghịch ngợm…

Hàng quán…
Vào hàng quán ở Mỹ này nhiều nơi có nhiều điều khác biệt so với VN, tốt nhất vào nơi nào mới lạ, việc đầu tiên là nên ngồi ở một cái bàn nào đó bất kỳ và… quan sát, bạn sẽ biết mình nên làm gì một cách khá dễ dàng vì cứ “ai sao tui vậy”! Đa số những cửa hàng ở đây thì các bạn có thể ngồi cả ngày, vào restroom rửa mặt, rửa tay… mà chẳng ai thèm hỏi một tiếng dù bạn không oder bất cứ món gì! Sau này khi sang đây, có dịp đi uống coffee ở Starbucks hay đi ăn ở chuỗi cửa hàng Mc Donald, thì ngoài việc vào quầy để oder và tự phục vụ, khi ăn hoặc uống xong, xin các bạn vui lòng nhớ tự dọn dẹp tất cả những thứ còn lại ở trên bàn, mang đến thùng rác để bỏ vào, đừng để nguyên ở đấy vì sẽ không có ai phục vụ cho các bạn đâu, và đó cũng là một hành vi không chấp nhận được đối với người Mỹ…

Trang phục…
Chúng ta cứ nghĩ về người Mỹ với một nếp văn hóa rất thoáng, nhưng thật ra thì không phải như thế, nói riêng về trang phục thì họ có thể ăn mặc rất “quái dị”, nhưng phân biệt rõ ràng trang phục trong nhà, trang phục ngoài đường… Họ có thể mặc “bikini” đạp xe đạp đi ngoài đường, nhưng không chấp nhận việc mặc một bộ đồ ngủ ra khỏi nhà!!! Cũng thế, bộ “pijama” - Đồ ngủ của đàn ông - với bộ đồ này thì các bạn không thể mặc để đi ra đứng trước đường cho dù là ngay trước cửa nhà bạn. Cũng thế họ sẽ đánh giá chúng ta là “bất lịch sự” nếu có khách trong nhà, mà mình vẫn còn mang trên mình bộ “đồ ngủ” ấy để tiếp khách; Xin vui lòng thay bộ đồ khác vào, nó có thể là “áo thun, quần lửng”… thì Ok…

Lại… việc làm…
Xin nói thêm một chút liên quan đến việc làm. Khi đi xin việc, nhiều người Việt mới sang chúng ta hay vấp phải một sai lầm thường thấy, khiến cơ hội có việc làm trong các hãng xưởng ở đây thêm phần khó khăn đó là lúc đi phỏng vấn, câu hỏi thường là: “Anh, chị có thể làm được việc gì?” thì câu trả lời thường thấy (trừ những người đã có sẳn chuyên môn) là: “Dạ, cái gì tôi cũng làm được!”. Thật ra thì ý chúng ta muốn nói rằng: “Tôi sẳn sàng làm bất cứ công việc gì được giao”, nhưng người Mỹ thì lại hiểu khác, họ vốn trọng tính chuyên môn trong công việc, biết việc nào là phải tinh thông việc đó nên thường thì họ sẽ nghĩ nếu người này việc nào cũng làm được thì có hai trường hợp xảy ra: Một là: Nếu người này nói đúng, thì người này quá giỏi, như thế thì mình trả lương cho ông ấy hay cô ấy là bao nhiêu thì vừa??? Họ ngại ngần ngay! Hai là: Nếu người này nói dối, nghĩa là biết ít mà “khoe” ra cho nhiều thì nhận ông ấy hay cô ấy vào chỉ có… mang họa. Nói tóm lại, đó là một câu trả lời không có lợi cho chúng ta khi đi xin việc. Trong trường gặp câu hỏi đó, mình khuyên các bạn nên trả lời: “Vâng, xin cứ hướng dẫn, tôi sẽ cố gắng làm những việc nào mà hãng giao cho tôi”.

Đối với người Mỹ trong lúc làm việc, họ không can dự vào việc của người khác nếu không được nhờ, chỉ làm việc của họ được giao, còn ngoài ra thì: “It's not my job, Don’t do that!”. Nhưng người Việt chúng ta với bản tính cần cù, chịu khó thì khác, tính tốt của chúng ta vẫn được người bản xứ ở đây khen ngợi là hay giúp đỡ người khác, thấy người khác khiêng nặng hay gặp việc khó khăn, các bạn đừng ngại: Can I help you? Và miệng nói tay làm giúp họ. Cũng đừng ngại vào sớm 5 phút, và cũng đừng ngại về sau 5 phút… Năm phút, nó chẳng làm cho các bạn mệt hơn nhưng cùng với tháng năm, các bạn sẽ nhận được cảm tình và sự đánh giá tốt của, đồng nghiệp, Supervisor - một người mà bạn nghĩ là họ không thấy gì, không biết gì nhưng thật ra là họ để ý tất cả, quan sát tất cả, biết rõ từng người trong ca làm việc của họ vì họ được trả tiền để chỉ làm cái công việc đó - hơn thế, không cần có Supervisor thì chúng ta cũng vẫn sẽ làm như thế, vì đó chính là bản chất và tính cách tốt của người Việt mình…

Đi làm, nếu không vào được ca ngày, các bạn cũng đừng ngần ngại nhận làm ca đêm. Ca đêm có điều thú vị rất riêng của nó; Trong đêm khuya vắng, nhiều người trong hãng cùng âm thầm làm việc với nhau, ít bao giờ thấy “các quan” lui tới, nhìn ngó, chỉnh máy này, ấn nút kia, complain điều nọ v.v… Chưa kể là lương các bạn sẽ được trả cao hơn ca ngày. Ban ngày các bạn có thể ngủ bù lại, bên này rất yên tĩnh và các bạn không phải lo ngại hàng xóm ồn ào ảnh hưởng đến sự nghỉ ngơi của mình!!! Nếu cần chở con đi học, chở vợ đi làm các bạn vẫn có thể chu toàn. Làm đêm trong hãng một thời gian, các bạn sẽ thấy thân thiết với nhau hơn vì rất ít bị xáo trộn, ngày nào cũng chừng đó người làm việc với nhau, sếp thì chỉ có mỗi Supervisor âm thầm lui tới, cứ mỗi sáng ra, người người tất bật vào làm việc thì chúng ta đã hoàn thành công việc của mình thảnh thơi ra về…
Riêng mình thì bây giờ không muốn xin đổi làm ca ngày nữa dù vẫn có thể được chấp nhận vì đã quen và thích cái không gian khá đặc biệt về đêm này rồi… Còn một điều rất quan trọng nữa là hãng nào có ca ba, hãng đó chắc chắn là đang vững mạnh trong hoàn cảnh kinh tế hiện tại trong khi rất nhiều hãng khác liên tục sa thải người, cắt bớt giờ làm việc, nhất là vào thời điểm cuối năm như bây giờ…

Rất mong những điều linh tinh nho nhỏ trên đây sẽ giúp ích được phần nào cho các bạn sau này khi đã đến đây.

57395 top -
Bóc tem bài mới của anh minhdung.
Hiện giờ anh làm hãng gì và sản xuất sản phẫm gì vậy anh? có Bảo hiểm y tế cho anh và vợ con không
Làm đêm chắc mệt lắm hả anh. Có nghĩ giữa ca và có ăn uống gì không anh
Chúc anh có nhiều sức khoẻ để tiếp tục... cày
HAVE A NICE SUNDAY

57398 top -
Hi anh minhdung,
Đúng là làm ca đêm thích nhất là không có sếp, làm rất yên tĩnh và thích cái cảm giác mình được ra về trong khi người khác phải bắt đầu 1 ngày mới.

57436 top -
Chào bạn michelkhuu4.
Mình đã có bảo hiểm y tế, nhưng hãng của mình thì hơi buồn một chút là nếu mua cho cả gia đình thì... mắc quá, kham hổng nổi trong giai đoạn này.
Đi làm thì được nghỉ nữa tiếng để ăn uống gì đó vào khoảng hai giờ sáng, sau đó khoảng bốn rưỡi sáng lại được thêm 10 phút giải lao nữa, (nhưng thường thì vẫn "ăn gian" mỗi lần khoảng 5 phút, nhưng phải nhớ lock-in trước khi... ăn gian!!!)
Đã làm thì phải chịu cực nhưng không nặng nhọc lắm! Lâu dần đời mình cũng quen...

Chào bạn Hak.
Hak nói rất đúng, cái gì cũng có mặt lợi hại của nó nên các bạn đừng ngại.
Thân mến.

57464 top -
Anh minhdung, em không những ăn gian giờ nghỉ 5 phút, mà là 10 phút. Tại cha sếp em cho nghỉ 20 phút giải lao có ăn lương trong 8 tiếng, mà em nghe nói chính phủ quy định là 30 phút cơ. Thế là tự mình lấy lại công bằng vậy. Em lén lút ra nghỉ 10 phút rồi mới quẹt thẻ lock out, sau đó 20 phút thì hiên ngang lock in. Hehehe.

57503 top -

Chào anh Minhdung!
Đúng là nhiều cái mình nghỉ là linh tinh nhưng không đâu anh, những kinh nghiệm quý báu đó em sẻ đọc thật kỷ và ghi nhớ những gì anh đã viết để khỏi bị "đụng"... khi gia đình em cũng có con nhỏ...
Cám ơn anh rất nhiều...
Em gái....hihihi

57560 top -
Chào hak.
Hãng của anh cũng như hãng của em: Không trừ tiền giờ ăn lunch, và giải lao. Ngay cả metting bao nhiêu phút cũng được tính tiền vào lương đầy đủ, tuy chỉ có mấy đồng nhưng làm chúng ta thấy dễ chịu vì họ sòng phẳng.

Khaluan.
Cứ mỗi lần đọc, vui lòng chuyển vào tài khoản của anh... vài đồng! Cứ thế thì muốn đọc mấy lần cũng Ok! Hihi...
Thân mến.

57890 top -
Em là người mới trên diễn đàn nhưng rất tâm đắc những điều anh Minh Dũng viết, mong anh viết thêm để em có điều kiện biết thêm những kinh nghiệm trước khi đến Mỹ, em diện F3, ngày ưu tiên 15/2/2002, thời gian nào thì em đến được Mỹ, cho em hỏi thăm để biết chuẩn bị, cám ơn các ACE tham gia VDT

57891 top -
Chào minh0349.
Cám ơn sự cổ vũ của minh0349.
Việc dự đoán ngày hồ sơ được mở thật không thể nói trước được, và ở mục này cũng không tư vấn được cho bạn về vấn đề di trú. Tuy nhiên, nếu chỉ là "lời bàn" thì có thể bàn với bạn như sau:
Nếu bạn để ý thì thời gian gần đây, tiến trình giải quyết cho diện F3 có chiều hướng nhanh hơn thời gian trước. Có tháng lịch Visa Bullentin tiến được 1 tháng, có tháng tiến được 1 tháng rưỡi, nếu giả sử rằng lịch Visa vẫn tiến đều như thế thì có thể dự đoán hồ sơ của bạn với ngày ưu tiên như thế sẽ đến lượt giải quyết vào khoảng tháng 09/2010.
Mến.

57904 top -
Cám ơn anh Minh Dũng, vậy thì em vào mục nào để dược tư vấn nhiều hơn, anh chỉ giùm

57907 top -
Bạn minh0349 vào đây: Mỹ Diện F1, F2A, F2B, F3 và F4. Mở một hồ sơ của mình với tiêu đề giống các bạn khác và bắt đầu với hồ sơ của mình, từ đây bạn có thắc mắc gì về "vấn đề di trú" của bạn, bạn sẽ chỉ hỏi trong hồ sơ đã mở đó mà thôi. Chúc bạn thật nhiều may mắn. Mến.

57913 top -
Chào các anh chị,
Gia đình tôi sắp qua Boston, MA nhưng tôi chưa thể hình dung cuộc sống bên đó thế nào, chỉ biết rằng bên đó rất lạnh. Có anh chị nào ở Boston, có thể tư vấn và chia sẻ kinh nghiệm cho tôi cũng như tất cả mọi người biết được không?
Khí hậu, sinh hoạt, cuộc sống, việc làm?
à, con tôi đang học năm 2 ở trường Đại Học Kinh tế TP.HCM, cho tôi hỏi nếu con tôi qua đó thì có thể tiếp tục theo học đại học được không, hay phải học lại năm 12. Và học phí của 1 trường Đại học bên đó khoảng bao nhiêu 1 năm?
Cám ơn các anh chị rất nhiều,
Thân chào!

58285 top -
@Voduyminh: Theo ST nghĩ thì trường DHKT tpHCM có thể là trường được chấp nhận ở Mỹ. Trước khi đi, anh chị nên lấy bằng tốt nghiệp lớp 12 + xin bảng điểm của trường DHKT đem ra phòng công chứng để họ dịch ra tiếng Anh. (Phòng công chứng dịch thì họ sao y luôn cho mình) - Nên làm sẵn mỗi thứ ít nhất là 3 bản. Như vậy, khi qua đây, tới trường gặp nhân viên tư vấn về nhập học, anh chị có thể đưa họ coi hồ sơ của cháu. Nếu họ cho mình đi đánh giá bằng cấp, và chấp nhận được phần nào những môn cháu đã họ ở VN thì cháu khỏi phải học lại năm 12, và thậm chí còn có thể khỏi học một số môn của college nữa. Anh chị nhớ động viên cháu cố gắng luyện Anh văn thật giỏi nữa. Hy vọng những thông tin này có thể giúp được gia đình anh chị. Thân mến!

59607 top -
cám ơn songthao nhiều. chúc songthao sức khỏe và thành công.
Thân chào!

60489 top -

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn
  Tương lai của hắn