.
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 18.
1, 2 - bottom

Hậu Xuất Cảnh - Chương 18
MỖI ĐIỀU MỘT ÍT

minhdung

Điền đơn, Chữ Viết, Chữ ký…

Khi điền đơn xin việc, các bạn nhớ là nên viết chữ in hoa, mục đích là để rõ ràng, dễ đọc. Ở đâu cũng thế, một lá đơn xin việc sạch sẽ, rõ ràng… luôn luôn gây được thiện cảm nơi người xét tuyển. Các chi tiết yêu cầu cũng thế, các bạn rành mạch, hợp lý nhất là về các mốc thời gian, chúng ta không thể viết trong đơn rằng “tốt nghiệp lớp 12” năm 2000, mà lại viết “đã đi làm” ở Cty nào đó trên 10 năm mà không có lý do đặc biệt nào đó!!! Xin đừng quên rằng các tay chuyên lo về “Nhân sự” trong bất cứ hãng xưởng nào ở đây được trả lương chỉ để “ngâm cứu” hồ sơ của người xin việc, một chi tiết bất hợp lý nào cũng đều khó có thể qua mắt được “tay” này, điều đó sẽ khiến cho hồ sơ của bạn bị “đẩy” sang một bên ngay lập tức một cách oan uổng chỉ vì sự thiếu cẩn thận của chúng ta…

Chữ viết ở đây có ít nhiều khác biệt, nhất là chữ số, cách viết số tiền, ngày tháng .v.v…
Các bạn sang đây sẽ viết số 1 là một gạch sổ xuống, không có “cái móc” ở đầu như chúng ta thường viết ở VN, chỉ một nét sổ xuống sẽ khó nhầm lẫn với số 7, điều này liên quan đến… túi tiền, xin các bạn nhớ cho…

Viết một số tiền, để phân biệt hàng đơn vị, hàng chục, hàng trăm… Họ dùng dấu phẩy, không dùng dấu chấm như ở VN ví dụ: 100.00 (một trăm) 1,000.00 (Một ngàn) 10,000.00 (Mười ngàn. Dấu chấm dùng để chấm dứt hàng số, hai số không sau thì cũng giống như mọi nơi, để khỏi bị… điền thêm vào) Sang đây, các bạn sẽ thường xuyên tiếp xúc với những con số, xin nhớ điều này bởi ngay mình ở đây hơn nữa năm vẫn viết… tầm bậy vì đã quen kiểu viết VN, dấu chấm dùng để phân biệt hàng đơn vị và các hàng khác!

Còn chữ ký, đây là điều rất quan trọng, có lần mình đã viết ở đâu đó rằng chữ ký của mỗi cá nhân ở đất nước này là vô cùng quan trọng, nó là căn cứ pháp lý của mỗi người mà thông thường thì không cần thêm bất cứ một con dấu, hay sự chứng nhận nào kèm theo!
Có thể ví dụ như khi làm hồ sơ xuất cảnh, form I-864 quan trọng như thế, “Người bảo trợ” cho gia đình bạn sẽ phải “Take care” gần như mọi thứ cho chúng ta trong vòng mười năm, hoặc đã làm việc được 40 quý, hoặc trở thành U.S Citizen, hoặc… chết! Thế nhưng như các bạn đã thấy, cả một tập hồ sơ khá dày và quan trọng như thế chỉ có duy nhất chữ ký của người Cosign, không hề có sự chứng nhận hay mộc xanh mộc đỏ nào khác thế mà lại có giá trị không giới hạn về thời gian, đủ để quyết định số phận của cả một gia đình: Được đi hay phải ở lại… Thêm nữa, còn nhớ ngày xưa khi mình còn nhỏ, chữ ký đầu tiên được ký trong đời nếu nhớ không lầm là ký vào “Thẻ Học Sinh” trong những ngày đầu lên Trung Học, hồi đó mình đã ký một chữ ký… “rồng bay phượng múa”, sau này có người “buộc tội”: “Mày mà ký cái chữ ký này chứng tỏ mày là người… rắc rối cuộc đời!”. Hoảng quá mình bỏ cái chữ ký ấy và tập lại một chữ ký đơn giản như là… đang giỡn và dùng nó cho đến bây giờ. Giờ sang đây thì bạn bè lại nói: “Nếu anh mà còn giữ cái chữ ký đơn giản như thế thì chuyện gặp rắc rối vì chữ ký dễ bị giả thì sẽ có ngày xảy ra đấy!”. Vì thế nếu bạn nào có thói quen ký chữ ký một cách đơn giản thì mình khuyên các bạn nên tập lại, chữ ký ở đây phải khó bắt chước (thậm chí là ngoằn ngoèo nữa kia) bởi như đã nói ở trên, nó sẽ giúp bảo đảm cho cái túi tiền của các bạn mà không phải gặp nhiều phiền phức có thể có sau này…

Về ngày tháng, xin vui lòng nhớ như in mọi nơi mọi lúc rằng, tháng trước, ngày sau. Viết sai, đọc sai điều này có nhiều khi nhỡ cả việc lớn đó. Sinh ngày 10 tháng 3 năm 1980, thì vui lòng viết 03/10/1980 .

Số SSN: Số An Sinh Xã Hội

Đó là một dãy số gồm 9 con số được cấp riêng cho mỗi người, con số này sẽ đi theo chúng ta cho đến… hết cuộc đời. Các bạn sẽ chỉ cung cấp nó cho những cơ quan công quyền, hãng xưởng khi đi xin việc… Ngoài ra thì không cung cấp cho bất cứ ai con số này trừ vài người thân trong gia đình!

Vài điều nói thêm dành cho các bạn khi tập lái xe:

- Không nên để… người nhà, nhất là… chồng, cha, anh và tất cả những người… lớn vai hơn mình tập, chỉ nên nhờ những người… nhỏ vai hơn như: Em, vợ, cháu… Lý do, tập với những người lớn hơn rất dễ… bị mắng tơi bời, (bọn nhỏ hơn mà dám… mắng, các bạn có thể… vả trong miệng nó! Hi hi)
- Đầu tiên, dù đã có bằng “permit” (Bằng viết) các bạn vẫn phải tập lái với một người đã có bằng lái (Riêng ở CA thì người phải có bằng lái từ 2 năm trở lên mới có thể tập lái cho bạn, các tiểu bang khác thì chỉ cần có bằng lái là Ok). Nếu các bạn lò dò vác xe ra cái sân trống nào đó tập một mình, police mà thấy được là các bạn “tiêu”, có thể bị cấm thì chưa kể tiền phạt đấy!
- Lái xe không có gì quá khó khăn, nó dễ hơn lái xe… gắn máy, chỉ có duy nhất một thao tác các bạn phải nhuần nhuyễn là đã có thể lái được xe, đó là điều khiển được chân ga, nói một cách khác là “làm chủ” được cái chân ga, muốn nhanh, chậm, thật chậm, thật nhanh một cách thuần thục và như có lần anh “trungocbis" đã “phát biểu”, không bao giờ được “nhầm lẫn giữa chân ga và chân thắng, nếu điều đó xảy ra, các bạn… chít chắc!!!
Bắt đầu tập lái, có những thao tác chính như sau:
- Vào xe, đầu tiên phải nhớ chỉnh 2 thao tác chính: Ghế và Gương. Ghế, cho vừa tầm, đừng vướng chân, đừng xa chân ga, chân thắng và cũng đừng quá gần sẽ làm cho bạn tù túng vì cấn volăng xe. Gương gồm có Left, Right Mirror, (gương chiếu hậu trái, phải ngoài xe) Rear Mirror (gương chiếu hậu trong xe) Khó chỉnh nhất vẫn là Left Mirror, các bạn phải chỉnh sao cho ¼ của góc trong gương này thấy được phần thân xe sau của bạn, nó quan trọng và sau khi sử dụng một thời gian, các bạn sẽ có kinh nghiệm vể những điều này…
- Sau những thao tác đó, các bạn sẽ đạp thắng rồi mới mở máy xe, gài vào số chạy (chữ D: Drive), nhả thắng (không đụng đến chân ga) để xe tự chạy, các bạn chỉ tập các thao tác chạy thẳng, cua, quay đầu v.v…
- Sau khi đã khá thành thạo với các việc này, các bạn mới được bắt đầu đạp vào chân ga, phải nhớ tập sử dụng cho thật nhuần nhuyễn và không nhầm lẫn là… Ok, sau đó là bắt đầu lái xe ra… công lộ. Mình đã tập như thế và sau 12 giờ tập là đi thi! Kết quả: Rớt một lần cái tội không tập “back up” cho đàng hoàng…
Chúc các bạn may mắn…

Khi bị Police… vịn!

Việc này thì ít nhiều chắc các bạn đã nghe, biết phải làm gì khi bị Police “vịn”.
Ở bên này “thuật ngữ chuyên môn” thì hay gọi là bị “quay đèn” là bởi Cảnh sát chỉ chạy sau xe vi phạm và bật “giàn đèn lắm màu” ở mui lên, thường thì có một hai tiếng còi âm thanh rất chói tai kèm theo, khi đó, các bạn bắt buộc phải tấp vào lề, nếu đường đông, chưa thể “change lane” để vào lề được thì các bạn nên bật “emergency flash” lên để Cảnh sát hiểu được là bạn đã biết mình bị “vịn” đang kiếm cách dừng lại. Nhớ ngồi nguyên trong xe, đừng theo thói quen của VN tông cửa cầm giấy tờ chạy đến trình “các thầy”, ở đây như thế là dễ gặp phản ứng mạnh của Cảnh sát lắm đấy… Các bạn cứ bình tĩnh ngồi nguyên trên xe cho đến khi nào cảnh sát đến bên cửa và yêu cầu xuất trình bằng lái, bảo hiểm xe… Thường thì Cảnh sát không đến ngay, họ sẽ ngồi nguyên trong xe để “check” biển số xe của bạn qua Computer, báo về “trung tâm” việc họ đang chặn xe nào, biển số mấy, loại gì .v.v…
Mình đã bị Police “quay đèn” một lần vì một lỗi khá hi hữu: Chạy quá chậm! Hôm đó đang lái xe ngắm nghía nhà ở hai bên một con đường gọi là đường… “triệu đô” ở đây. Đó là con đường tuyệt đẹp với hai hàng cây cổ thụ đan xen nhau trên cao (mùa Hạ nắng đổ lửa, riêng con đường này thì hầu như không thấy… mặt trời), còn nhà hai bên đường thì khỏi phải nói, toàn là những “lâu đài” thì đúng hơn là biệt thự và bảo là “triệu đô” là nói cho thuận miệng, chứ giá trị của mỗi căn dọc theo con đường này có giá không dưới 5 triệu USD. Nó đẹp và lạ như thế nên mình chạy thật chậm để… ngắm, đường lại rất vắng mà không để ý là “cớm” đang chạy sau lưng. Có lẽ bực mình vì bị… cản đường, tay Police bèn quay đèn, bật một tiếng còi nghe chói tai… Ngừng xe sát lề, chờ cả lúc sau viên cảnh sát mới đến sát cửa xe hỏi giấy tờ của mình, Tay cớm sau khi xem giấy tờ thì hỏi: “Mày có biết mày phạm lỗi gì không? Mình bảo rằng: “I don’t know what’s going on…”. (Tao không biết điều gì đang xảy ra). Hắn bảo rằng mày đi… quá chậm! Mình sorry và hắn cho đi. Sau vụ đó mình về kể lại cho anh em nghe, anh em mới nói cho mình biết những điều đã kể ở trên và mình kể lại cùng các bạn để rút kinh nghiệm.
Các bạn nên biết rằng Cảnh sát ở đâu - Kể cả ở Hoa Kỳ - cũng có lúc lạm quyền, vấn đề là sự lạm quyền này nhiều hay ít và có được dung túng hay không mà thôi. Để tránh những “va chạm” không cần thiết với Police khi hữu sự, xin các bạn nhớ đừng bao giờ có thái độ chống đối, cãi cọ cho dù là cảnh sát sai “bét nhè”, các bạn nên làm theo mọi yêu cầu của họ khi đó - kể cả bị “còng tay” dù mình chả có lỗi gì- mọi việc sau này sẽ tính sau. Pháp luật ở đây nghiêm minh còn các vị “luật sư khả kính" ở đây rất… vui lòng đứng về phía chúng ta để tham gia các vụ kiện loại này, và họ rất… thú vị khi có thể đưa một tay cảnh sát lạm quyền nào đó… vào tù, bởi chẳng có điều gì làm họ dễ nổi tiếng hơn là việc đưa được một tay “cớm” vào nơi đó!!!

Vài điều nho nhỏ trên xin chia sẻ thêm cùng các bạn. Tối nay mình lại đi làm dù là Chúa Nhật, ngày mai và mốt được off, khoái lắm! Hi hi…

63201 top -

Chào anh Minhdung!
Thế mới biết nhiều lúc chạy chậm không có nghĩa là không phạm luật hihihi...
Anh chạy ở đường nhỏ đó , ngon thì chạy ra cao tốc mà chạy chậm thử coi chuyện gì xảy ra bít liền hà hihihi...
Chúc anh hai ngày nghỉ "đầu tuần" zui zẻ....
Thân !

63212 top -
Hi hosof3khaluan mình là Lanho! Xin bạn thứ lỗi cho cái tội đường đột, mình cũng ở Đà Nẵng như bạn đây. Bạn đã có giấy mời PV chưa? Mình đang đợi , sốt ruột quá ! Xin lỗi bạn lần nữa nghe ! Chúc bạn và GD nhièu sức khoẻ và may mắn

63295 top -
Chào anh minhdung,

Ngày mai và mốt được off, nếu được bã xã cho phép, anh minhdung lại viết tiếp nha.

Chúc anh và gia đình đón một mùa giáng sinh ấm áp.

63308 top -
Cùng khaluan.

Ở đó mà cười,qua đây rùi bít em ạ!

Cùng anh trihuynh.
Quái, sao anh ấy lại biết rõ mình dzị cà?

Hà hà...

63337 top -
Chú ơi chú,mai mốt cháu qua đó ,cháu cũng là 1 đệ tử của chú /Vì ,cháu cũng chạy xe chậm ,sợ tốc độ,sợ nhấn ga.Eo ôi,sao ngán cái vụ chạy xe ra đường cao tốc quá chú àh..Mong chú có bí kíp nào chỉ dạy thêm.
Sẵn đây cháu và gia đình kính chúc gia đình chú và diễn đàn một mùa Noel hạnh phúc,ấm áp ,tràn đầy hồng ân Thiên Chúa !

63346 top -
Chào cháu cherry_nguyen.
Đừng lo lắng thái quá như thế cháu ạ! "Quý bà, quý cô" bên này chạy xe khiếp lắm, hồi mới sang chú bị... ôm một cô vì cô ấy lái xe, chú ngồi bên cạnh mà cô ấy ôm cua phải với tốc độ gần 50 miles một giờ! Đã thế còn... mắng chú:"Sao hổng chịu seat belt gì hết" nữa chớ! Cháu đừng lo. Hihi...

Cầu chúc Giáng sinh an lành cho toàn thể gia đình cháu.

63348 top -
Chào bạn quoctn.
Mình thật vui khi những điều đã kể mang lại ít nhiều có ích cho anh em đi sau trong đó có bạn.
Xin cám ơn và gởi lời cầu chúc Giáng Sinh an lành đến gia đình người em của bạn ở Hoa Kỳ và tất cả mọi người trong gia đình bạn. Thân mến.

Chào anh sm...nguyễn.
Hì hì, đọc reply của anh mình giật cả mình, nghĩ lại thì chắc là đúng như dzị rùi! Hic hic...
Lần sau mình sẽ lái xe... tăng vào khu này thử xem còn dám chận mình không anh ạ.
Chân thành cầu chúc một Giáng Sinh bình an cho anh và gia đình, gởi lời thăm đặc biệt đến chị nhà. Kính

63608 top -
Không biết những ac cô chú này giờ sao rôi?mình mới qua 3 tuầu thấy chán dễ sợ

463318 top -
Hi, quangloha,

Theo kinh nghiệm của những người đi trước thì khoảng thời gian 6 tháng đến một năm (hoặc có thể hơn tuỳ theo tiểu bang và tuỳ theo từng người)đặt chân đến nước Mỹ là khoảng thời gian chán nản và đáng sợ nhất. Tiền bạc ít ỏi, khả năng giao tiếp hạn chế, thiếu kỹ năng làm việc và sự giúp đỡ của bà con họ hàng, bạn bè...đôi khi để lại cho mỗi người nhiều điều phải suy gẫm, trách móc, ân hận.

Thế nhưng, chuyện gì rồi cũng qua nếu chúng ta đừng ngại khó và cố gắng làm bất kỳ việc gì trong khả năng của mình.

Mình nghĩ bạn cũng sẽ như thế. Một-hai năm sau khi vào lại mục này, biết đâu bạn lại sẽ viết những giòng lạc quan hơn để động viên những người sắp tới lượt?

Vì vậy, minh chúc bạn lạc quan và cố gắng bước qua những ngày tháng "khởi đầu nan" này.

Mong bạn sớm có việc làm và gặp nhiều may mắn trong những ngày sắp tới.

463352 top -
Thank quynhnhu cứ rên cho vơi nỗi khổ,la cho bớt đau,khóc cho bớt buồn.keke.

463622 top -

@quangaloha,

Không biết bạn sang định cư tại tiểu bang và thành phố nào vậy?

463913 top -
Chào quangaloha.

Bạn muốn biết chúng tôi giờ đã như thế nào ư?

Hai điều quan trọng nhất khi đến đây là công việc và học hành của con cái đều ổn định, thậm chí là con cái còn cố gắng học hành vượt qua cả sự mong mỏi của mình nữa kia.

Hơn ba năm rưỡi đã qua kể từ ngày đặt chân đến đây, giờ này, chúng tôi sẽ không nói rằng mình khổ bởi chúng tôi hiểu rõ một điều là nơi đâu cũng phải nỗ lực, phải làm việc, nó như một chuyện đương nhiên và suy cho cùng, được làm việc cũng là một trong những hạnh phúc của mỗi người.

Đừng khóc, đừng rên la gì cả, bởi bạn chính là người quyết định mọi chuyện của cuộc sống chính bạn.

Chúc bạn vui hơn.

463936 top -

Chào cả nhà,

Mình cũng xin tiếp lời anh minhdung chia sẻ thêm ít tâm tư với bạn quangaloha.

Có công ăn việc làm tốt và cuộc sống sung túc, ổn định ở VN và bỏ hết đi qua đây, thời gian đầu của mình ở Mỹ cũng đầy những khó khăn, thử thách và cũng nản lắm.

Nhưng phải ráng cố mà vượt qua thôi. Không ai giúp mình bằng chính bản thân mình hết.

Bạn bè có quý mến bạn lắm thì họ cũng chỉ giúp cho bạn những lời khuyên. Thế thôi. Trên hết, tự bơi là chính thôi bạn ạ. :)

Hiện tại giờ thì cuộc sống mình đã dần ổn định. Chỉ mong sức khoẻ luôn tốt. Giờ lại cảm thấy vui vì đã có cơ hội qua đây định cư. Nơi đây có nhiều cái mới mẻ cho mình mở mắt ra học được thêm nhiều kinh nghiệm và những bài học có giá trị đó giúp cho bản thân tốt hơn trong cuộc sống mà chắc ở VN mình sẽ không bao giờ biết tới hay có cơ hội đó.

Chúc bạn may mắn và mau vượt qua giai đoạn khó khăn này.

Thân mến.

463955 top -

Anh minhdung chụp hình có nét ghê nha. Hình anh chụp bữa nay không thua gì mấy tấm hình của các nhà nhiếp ảnh chuyên nghiệp. :)

Sắp Thanksgiving, chúc anh chị và cháu cuối tuần và nghỉ Lễ vui.

463956 top -
Hậu... Xuất cảnh: Hoa Kỳ qua cái nhìn của người mới đến 18.
1, 2

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn
  Tương lai của hắn
  Lo lắng của hắn